Mẹo tối ưu khi sử dụng phần mềm iCarV

vivacious

Administrator
Thành viên BQT
Phần mềm điều khiển giọng nói iCarV được phát triển dựa trên bộ nhận diện giọng nói tiếng Việt của Google. Bộ nhận diện này hoạt động khá chính xác, có thể nhận diện được giọng nói tất cả các vùng miền ở Việt Nam với độ chính xác cao. Và các kỹ sư của ICAR Việt Nam đã sử dụng các ngôn ngữ tự nhiên, gần gũi nhất có thể để sử dụng tương tác giúp bạn thoải mái khi ra lệnh.

Tuy nhiên, máy thì vẫn là máy. Để tối ưu khi sử dụng, bạn nên chú ý những mẹo sau để sử dụng phần mềm chính xác nhất.

1. Nên sử dụng 2 từ trở lên khi ra lệnh
Khi ra lệnh nếu các từ chỉ có 1 âm tiết thì khả năng bị Google hiểu nhầm khá cao, nhưng nếu nói 2 âm tiết trở lên thì độ chính xác tăng lên rất nhiều
Ví dụ: "Mở camera trái" thì google dễ hiểu nhầm từ "trái" là "cháy". Trường hợp này nên đọc là "bên trái" thì sẽ không bao giờ nhầm
Tương tự "Zing" hay bị hiểu nhầm là linh, nếu nói "Zing MP3" thì sẽ không nhầm
Câu lệnh "Zing Như Quỳnh" nên nói là "Zing MP3 Như Quỳnh"

2. Nên đọc to, rõ ràng, chậm rãi
Đọc nhỏ, nhanh tỷ lệ hiểu sai của Google cũng cao hơn so với đọc chậm và rõ

3. Danh bạ nên đặt tên tiếng Việt, có dấu, 2 âm tiết trở lên
Việc đặt tên tiếng Việt có dấu sẽ giúp cho phần mềm hiểu được bạn đang gọi ai, hỗ trợ phần gọi điện được phong phú, 2 âm tiết sẽ chi tiết hơn về người và khó bị nhầm
Ví dụ tên "Lan", bạn có thể đặt 2 âm như là "Xuân Lan"

Tui

Hạ sĩ
Có một thắc mắc là: không hiểu sao xem video demo thì chạy rất mượt, rất nhanh. Nhưng khi cài trên đầu C960 của mình (cũng hàng icar phân phối) thì rất lag, rất chậm, mỗi lần ra lệnh, khoảng 15-20 giây thì cái popup nhận lệnh (góc dưới bên trái) mới tắt và lệnh mới được thực hiện.
Không biết có cách nào khắc phục không nữa.

P/S: Bản firmware là bản mới nhất trên diễn đàn (21/04/2010)

vivacious

Administrator
Thành viên BQT
Có một thắc mắc là: không hiểu sao xem video demo thì chạy rất mượt, rất nhanh. Nhưng khi cài trên đầu C960 của mình (cũng hàng icar phân phối) thì rất lag, rất chậm, mỗi lần ra lệnh, khoảng 15-20 giây thì cái popup nhận lệnh (góc dưới bên trái) mới tắt và lệnh mới được thực hiện.
Không biết có cách nào khắc phục không nữa.

P/S: Bản firmware là bản mới nhất trên diễn đàn (21/04/2010)
Bác quay cái video bác thực hiện như nào post lên em xem nhé

Tui

Hạ sĩ
Có vẻ như chức năng ra lệnh không ổn định, lúc bị, lúc không bác ạ. Lúc này đang bị với lệnh nghe nhạc youtube, kết nối mạng vẫn bình thường nhe bác.

Sửa lần cuối:

vivacious

Administrator
Thành viên BQT
Có vẻ như chức năng ra lệnh không ổn định, lúc bị, lúc không bác ạ. Lúc này đang bị với lệnh nghe nhạc youtube, kết nối mạng vẫn bình thường nhe bác.

Youtube hay bị hết quota, bác dùng Zing thì không bị

ngochoangimsat

Administrator

Bác cập nhật icarv bản mới là hết

Tungvv

Trung úy
Bác cập nhật icarv bản mới là hết
Bản mới nhất thấy up ngày 27/4/2020, có bản nào mới hơn nữa ko ? Nói thật là từ ngày cài bản mới iCarVN này, chưa bao giờ mình gọi đc câu lệnh nào cả, nó ngắt ngay 1-2 từ đầu, phần sau ko có gì. Mình dùng các bản iCar củ ( ver 330 trở về trước) thì vẫn còn gọi được. Nhưng khi cài bản iCarVN thì tịt hẳn luôn và để đấy 2 tháng nay ko làm gì. :)

ngochoangimsat

Administrator
Bản mới nhất thấy up ngày 27/4/2020, có bản nào mới hơn nữa ko ? Nói thật là từ ngày cài bản mới iCarVN này, chưa bao giờ mình gọi đc câu lệnh nào cả, nó ngắt ngay 1-2 từ đầu, phần sau ko có gì. Mình dùng các bản iCar củ ( ver 330 trở về trước) thì vẫn còn gọi được. Nhưng khi cài bản iCarVN thì tịt hẳn luôn và để đấy 2 tháng nay ko làm gì. :)
cụ cũng có thể cài icarvietnam 336 đủ mọi chức năng ok

Ngoclai70

Trung úy
[/QUOTE
Tôi cũng bị giống như vậy. Nói chỉ được 2 từ là phần nhận lệnh bị tắt. Do đó phần nói phía sau máy không nhận được